• HỎI ĐÁP
Người gửi:
Người gửi
Email:
nguoigui@gmail.com
Ngày gửi:
06/10/2014
Lĩnh vực:
Bảo hiểm xã hội
Trạng thái:
Đã trả lời
Nội dung câu hỏi:

giangtth102@gmail.com
Xin chào quý cơ quan Em muốn hỏi quý cơ quan một vấn đề liên quan đến bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội bắt buộc và bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xh tự nguyện. Tình hình là em đã tham gia đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm được 2 năm, nhưng bây giờ em chuẩn bị đi xuất khẩu lao động và nghỉ việc ở công ty. Em muốn hỏi là em có thể tham gia bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội trong thời gian em đi làm việc ở nước ngoài được không? Để sau này e về nước làm việc thì lại tham gia tiếp tục. Và chế độ hưởng hưu trí và trợ cấp khác sau này nếu em tham gia đủ thời gian bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm để hưởng hưu trí thì có gì khác so với việc em tham gia bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xh bắt buộc khi làm việc ở các công ty trong nước ko a? Rất mong nhận được sự giúp đỡ của quý cơ quan Em xin chân thành cảm ơn

Trả lời bởi:
Ngày trả lời:
06/10/2014
File đính kèm:
Câu trả lời:

Theo quy định tại Điều 2, Nghị định 190/2007/NĐ-CP ngày 28/12/2007, Phần I - Thông tư 02/2008/TT-BLĐTBXH ngày 31/1/2008 thì người tham gia BHXH tự nguyện là công dân VN trong độ tuổi LĐ, không thuộc đối tượng tham gia bắt buộc, bao gồm: NLĐ làm việc theo HĐLĐ thời hạn dưới 3 tháng; Cán bộ không chuyên trách cấp xã; Người tham gia các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ; xã viên không hưởng tiền lương, tiền công trong HTX; NLĐ tự tạo việc làm; Người tham gia khác (nếu có). Vậy bạn có thể tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện sau khi nghỉ việc ở công ty.

Theo Luật BHXH, thì người tham gia BHXH bắt buộc được hưởng các chế độ: ốm đau, thai sản, tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp, hưu trí, tử tuất. Còn người tham gia BHXH tự nguyện được hưởng các chế độ: hưu trí và tử tuất.