• HỎI ĐÁP
Người gửi:
tudinh**@gmail.com
Email:
tudinh**@gmail.com
Ngày gửi:
20/02/2020
Lĩnh vực:
Trợ cấp thai sản
Trạng thái:
Đã trả lời
Nội dung câu hỏi:

Em chào các anh chị Em tên A. Em sinh ngày 2.9.1988. Số điện thoại 09736*****. Em có tham gia bhxh từ tháng 1 năm 2018 đến tháng 10 năm 2018. Số sổ bh là 7722******. Em sinh 1 bé vào ngày 6.5.2019. Như vậy em có được lãnh tiền thai sản không ạ? Và nếu có thì bây giờ em lãnh được không và thủ tục như thế nào? Mong các amh chị hướng dẫn giúp em ạ. Theo em được biết thì: "Trường hợp tham gia bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản" Nên ngày sinh con trên thực tế là 06.05.2019 thì thời gian 12 tháng được tính từ tháng 05 năm 2018 tới hết tháng 04 năm 2019. Trong khoảng thời gian này em có đóng vừa đủ 6 tháng BHXH bắt buộc vậy em đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản đúng không ạ? . Sổ bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm của em có ghi rõ em tham gia từ tháng 1 năm 2018 đến hết tháng 10 năm 2018 là 10 tháng. Mong các anh chị tư vấn giúp em ạ. Em xin cảm ơn.

Trả lời bởi:
Ngày trả lời:
24/02/2020
File đính kèm:
Câu trả lời:

Trường hợp của bà, Bảo hiểm xã hội tỉnh trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 1, Điều 9, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 thì trường hợp Bà Tú sinh con ngày 6/5/2019, tham gia BHXH từ tháng 01/2018 đến tháng 10/2018, nên thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bà được tính từ tháng 5/2018 đến tháng 4/2019.

Căn cứ Khoản 2, Điều 31 Luật BHXH số 58/2014/QH13 thì trường hợp của Bà từ tháng 5/2018 đến tháng 10/2018 đã đóng BHXH đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Như vậy, Bà Tú đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản sinh con. Đề nghị bà nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản tại cơ quan BHXH nơi cư trú. Hồ sơ bao gồm Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con và sổ BHXH (để đối chiếu).

Lê Hồng Nhung - Chuyên viên Phòng Chế độ BHXH