• HỎI ĐÁP
Người gửi:
Nguyễn Thanh Hằng
Email:
thanhhang.tc47@gmail.com
Ngày gửi:
21/01/2020
Lĩnh vực:
Câu hỏi thường xuyên
Trạng thái:
Đã trả lời
Nội dung câu hỏi:

Chị Q đã đóng BHXH được 13 năm, hiện công ty đã ngừng đóng vì chị đi nước ngoài học tập. Hiện tại, chị muốn xin đóng BHXH tự nguyện có được không? Chị Q đang ở nước ngoài nên không thể về nước đến trực tiếp CQ BHXH để làm thủ tục. Kính nhờ cơ quan bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm hướng dẫn các nội dung: 1. Mức đóng 2. Chế độ được hưởng 3. Thủ tục, Hồ sơ giấy tờ cần nộp 4. Địa điểm nộp hồ sơ, hình thức và thời hạn thanh toán. 5. BHXH tự nguyện có thể đóng bù cho thời gian trước đó được không? Nếu có thì được đóng bù cho tối đa bao nhiêu năm trước đó. VD: chị Q đi nước ngoài 3 năm từ năm 2019, đến năm 2022 về nước có thể đăng ký và đóng BHXH tự nguyện bù cho thời gian từ 2019 đên 2022 được không?

Trả lời bởi:
- Phòng Truyền thông và Phát triển đối tượng
Ngày trả lời:
23/03/2020
File đính kèm:
Câu trả lời:

Sau khi nghiên cứu câu hỏi của chị, BHXH thành phố Hà Nội xin được trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 134/2015/NĐ-CP về đối tượng:  

Người tham gia bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Khoản 4 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội".

Như vậy, trường hợp chị Q  ở nước ngoài sinh sống nhưng vẫn là công dân Việt Nam và không thuộc đối tượng tham gia bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội bắt buộc tại Việt Nam thì chị hoàn toàn có thể tham gia bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội tự nguyện tại Việt Nam.

1- Mức đóng:

Khoản 1, Điều 87 Luật BHXH 2014 quy định về mức đóng BHXH tự nguyện như sau:

"Người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật BHXH, hằng tháng đóng bằng 22% mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất; mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở.

b) Chế độ 1 lần

- Đối với người đủ điều kiện hưởng lương hưu, mà có yêu cầu thì được giải quyết hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

+ Đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 73 của Luật nhưng chưa đủ 20 năm đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội mà không tiếp tục tham gia bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội;

+ Ra nước ngoài để định cư;

+ Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp người lao động tham gia bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội một lần.

- Mức hưởng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội một lần đối với người tham gia bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội tự nguyện được tính theo số năm đã đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

+ 1,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

+ 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

c) Chế độ tử tuất

- Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng:

+ Người lao động có thời gian đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội TỰ NGUYỆN từ đủ 60 tháng trở lên;

+ Người đang hưởng lương hưu.

- Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở  đối với người chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết quy định tại khoản 1 Điều 80 của Luật BHXH.

- Người lao động đang đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội, người lao động đang bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 lưu thời gian đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội, người đang hưởng lương hưu khi chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần

Thủ tục tham gia bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện

 Thành phần hồ sơ, bao gồm:

- Tờ khai tham gia , điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT ( mẫu TK 1-TS)

- Sổ BHXH ( đối với người đã tham gia BHXH trước đó)

- Bản sao giấy khai sinh

- CMND để đối chiếu với sổ BHXH.

Địa điểm nộp hồ sơ

Người tham gia BHXH tự nguyện có thể nộp hồ sơ và đóng tiền tại các Đại lý thu( phường, xã, bưu điện, các hội….) hoặc trực tiếp tại các cơ quan BHXH quận/ huyện/ thị xã.

Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Căn cứ Điều 12 Nghị định134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 quy định: về người tham gia BHXH tự nguyện được lựa chọn phương thức đóng: 3 tháng, 6 tháng, 12 tháng và được đóng bù cho số tháng chậm đóng theo phương thức đóng đã đăng ký

Quá thời điểm đóng BHXH theo quy định trên mà người tham gia BHXH tự nguyện không đóng BHXH thì được coi là tạm dừng đóng BHXH tự nguyện. Người đang tạm dừng đóng BHXH tự nguyện, nếu tiếp tục đóng thì phải đăng ký lại phương thức đóng và mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng BHXH với cơ quan Bảo hiểm xã hội. Trường hợp có nguyện vọng đóng bù cho số tháng chậm đóng trước đó thì số tiền đóng bù được tính bằng tổng mức đóng của các tháng chậm đóng, áp dụng lãi gộp bằng lãi suất đầu tư quỹ bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội bình quân tháng do BHXH Việt Nam công bố của năm trước liền kề với năm đóng.

Như vậy, trường hợp của chị nếu đã tham gia BHXH tự nguyện nhưng bị gián đoạn mà muốn đóng bù cho thời gian tham BHXH tự nguyện thì chị được đóng bù thời gian theo phương thức chị đã đăng ký; trường hợp của chị không thuộc các trường hợp được đóng bù trên. Do đó, chị Q không được đóng bù thời gian tham gia BHXH tự nguyện. 

Trường hợp chị chưa tham gia BHXH tự nguyện thì chị không thuộc quy định được đóng bù.

Tuy nhiên, nếu chị đang ở nước ngoài và chưa tham gia đóng BHXH tự nguyện chị có thể ủy quyền cho thân nhân nộp hồ sơ tham gia đóng BHXH tự nguyện.