• HỎI ĐÁP
Người gửi:
Nguyễn Văn Trọng
Email:
Ngày gửi:
18/07/2019
Lĩnh vực:
Chung
Trạng thái:
Đã trả lời
Nội dung câu hỏi:

Xin hỏi Quý Cơ quan một việc: Tháng 5/2019, tôi bị mổ và nằm viện điều trị 10 ngày (thời gian này có giấy xác nhận của Bệnh viện, ngày vào, ngày ra viện). Sau do sức khỏe chưa đảm bảo, đơn vị công tác cho tôi tiếp tục nghỉ ốm để điều trị dứt điểm. Khi thăm khám, bác sỹ chỉ cho sổ khám chữa bệnh, có đơn thuốc kèm theo và hướng dẫn điều trị ngoại trú tại nhà gồm 02 đợt của tháng 05. Xin hỏi: 1. Khi chuyển sang hưởng chế độ ốm đau do BHXH chi trả thì thời gian điều trị ngoại trú tại gia đình có được tính không? 2. Thời gian nghỉ ốm khi tôi đã đóng BHXH được 25 năm thì tôi được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày? Thời gian ấy có được chi trả BHXH không? Rất mong Quý Cơ quan giải đáp giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn.

Trả lời bởi:
Ngày trả lời:
18/07/2019
File đính kèm:
Câu trả lời:

Theo Khoản 1, Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau: Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ y tế.  Theo Khoản 1 Điều 26 quy định thời gian hưởng chế độ ốm đau:  - Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội dưới 15 năm; 40 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên; - Làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì được hưởng 40 ngày nếu đã đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội dưới 15 năm; 50 ngày nếu đã đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 70 ngày nếu đã đóng từ đủ 30 năm trở lên. Theo Khoản 1 Điều 100 quy định hồ sơ hưởng chế độ ốm đau: Bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với người lao động hoặc con của người lao động điều trị nội trú. Trường hợp người lao động hoặc con của người lao động điều trị ngoại trú phải có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội.         Căn cứ vào những quy định trên khi bạn điều trị ngoại trú mà có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội thì bạn vẫn được thanh toán chế độ ốm đau. Bạn đã đóng BHXH được 25 năm thì thời gian tối đa hưởng chế độ ốm dau trong một năm là 40 ngày nếu làm việc trong điều kiện bình thường và 50 ngày nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0.7 trở lên./.