• HỎI ĐÁP
Người gửi:
Ngô Thị Phượng
Email:
Ngày gửi:
01/08/2019
Lĩnh vực:
Chung
Trạng thái:
Đã trả lời
Nội dung câu hỏi:

Em chào ban tư vấn. 1. Ngày cuối làm việc ở công ty cũ TAV Limited của em là 18/5/2019, vậy nghĩa là Công ty TAV sẽ đóng BHXH, BHYT, BHTN cho em đến tháng 5/2019 đúng không? 2. Em chuyển đến công ty mới ở Bắc Giang làm từ 14/5 và em cũng bị trừ 10.5% BHXH đóng vào tháng 5/2019. Em thấy trùng nên đã báo với chị làm công tác BHXH ở công ty TAV nhưng không nhận được phản hồi. Vậy em muốn hỏi, em muốn về BHXH tỉnh chốt sổ và báo không đóng tháng 5 nữa có được không? Anh chị vui lòng hướng dẫn, em cám ơn.

Trả lời bởi:
Ngày trả lời:
01/08/2019
File đính kèm:
Câu trả lời:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014: “Điều 85. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội bắt buộc: Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không tính để hưởng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ chế độ thai sản.” Như vậy, nếu bạn không làm việc và không hưởng lương 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bet365 tiếng việt_đặt cược bet365_cách vào bet365 hiểm xã hội. Hiện nay toàn ngành BHXH đang thực hiện quản lý thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN bằng phần mềm quản lý, tập trung dữ liệu của người lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN trong toàn quốc, vì vậy nếu đơn vị cũ đã chốt sổ BHXH cho bạn đến tháng 5/2019 thì đơn vị mới sẽ đóng BHXH cho bạn từ tháng 6/2019 trở đi, không để xảy ra tình trạng đóng trùng BHXH, BHYT, BHTN, BHTN, BHTNLĐ-BNN của bạn. Để được rõ hơn, bạn liên hệ trực tiếp với Bộ phận “Một cửa” cơ quan BHXH nơi bạn đang tham gia BHXH để được hướng dẫn cụ thể./.